Đường dây nóng : 091.352.8198

Chế độ nghỉ phép năm

Tại Điều 111, Bộ luật Lao động 2012 quy định: Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

Tin bài khác

Bạn đọc gửi từ địa chỉ: manhtuanbd@gmail.com hỏi:

Tôi làm việc trong doanh nghiệp, tôi muốn biết quy định về nghỉ phép năm mà luật quy định. Doanh nghiệp của tôi không cho công nhân nghỉ phép vào dịp cuối năm vì lúc này đang phải gấp rút hoàn thành kế hoạch thì có đúng không, có vi phạm quyền của người lao động không?

Mong luật gia quan tâm trả lời sớm.

Trả lời:

Tại Điều 111, Bộ luật Lao động 2012 quy định: Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường; 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ LĐTBXH chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật; 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ LĐTBXH chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm một lần.

Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 2 ngày thì từ ngày thứ 3 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 1 lần nghỉ trong năm.

Bộ luật Lao động cũng quy định: Cứ 5 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động được tăng thêm tương ứng 1 ngày.

Khi nghỉ hằng năm, người lao động được tạm ứng trước một khoản tiền ít nhất bằng tiền lương của những ngày nghỉ; tiền tàu xe và tiền lương những ngày đi đường do hai bên thoả thuận.

Như vậy, căn cứ quy định nói trên, theo các thông tin mà bạn cung cấp, bạn sẽ được nghỉ hằng năm hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động đã giao kết, số ngày nghỉ và các chế độ nghỉ hằng năm khác theo các quy định đã viện dẫn ở trên.

Việc quy định lịch nghỉ phép hằng năm do người sử dụng lao động quyết định sau khi tham khảo ý kiến của người lao động để đảm bảo sản xuất, không thuộc quyền quyết định của người lao động.

Trên đây là những quy định chung, đối chiếu với trường hợp của bạn thì do đặc thù của doanh nghiệp, chủ doanh nghiệp không cho người lao động nghỉ phép vào lúc đang gấp rút hoàn thành hợp đồng là đúng pháp luật.

Share Facebook Share Google Share Twitter Share Zingme  
LG. Minh Hương
Bình luận Gửi phản hồi