Đường dây nóng : 091.352.8198

Cộng nối thời gian đóng BHXH

Để có cơ sở xem xét cụ thể, cần chuẩn bị những giấy tờ liên quan đến nội dung về chế độ phục viên hoặc xuất ngũ và xác nhận chưa được hưởng chế độ trợ cấp theo Quyết định 62...

Tin bài khác

Anh Trần Đình Thọ ở xã Tây Giang, huyện Tây Sơn (Bình Định), hỏi:

Tôi đang làm việc tại HTXNN Thượng Giang, đã đóng BHXH từ tháng 1/1/2004 đến nay. Tôi có tham gia nghĩa vụ quân sự tại Campuchia từ tháng 9/1978 đến tháng 8/1982 (3 năm 11 tháng) thì phục viên. Từ tháng 3/1985 đến tháng 12/1994 làm chủ nhiệm HTXNN.

Từ tháng 1/1995 đến tháng 12/1997 làm chủ tịch UBND xã Tây Giang. Tôi đã làm đơn gửi cơ quan quân sự huyện Tây Sơn, xin từ chối không nhận chế độ 62/2011 của Chính phủ để được tính năm công tác. Khi nghỉ làm chủ tịch UBND xã tôi chưa nhận chế độ gì.

Vậy tôi có được cộng thời gian nghĩa vụ quân sự, thời gian làm chủ nhiệm HTX mà không có đóng bảo hiểm và thời gian làm chủ tịch UBND xã vào bảo hiểm xã hội được không? Nếu được thì cần những thủ tục gì? Mong luật gia hướng dẫn giúp!

Trả lời:

Theo quy định tại Nghị định số 153/2013/NĐ-CP ngày 8/11/2013 của Chính phủ và Thông tư hướng dẫn thực hiện số 101/2014/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH ngày 4/8/2014 Bộ Quốc phòng, Bộ Công an, Bộ Lao động - Thương Binh và Xã hội thì quân nhân, công an nhân dân đã phục viên, xuất ngũ trước ngày 15/12/1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia đóng BHXH bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp Nhà nước, hưởng lương từ ngân sách Nhà nước hoặc các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế có tham gia đóng BHXH bắt buộc cả 5 chế độ mà không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg ngày 11/4/2002; Điểm a Khoản 1 Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 8/11/2005; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg  ngày 29/4/2005; Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 6/5/2010; Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg  ngày 20/8/2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian công tác trong quân đội, công an trước đó với thời gian công tác có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH.

Từ quy định nêu trên, anh có thời gian công tác trong quân đội được hưởng trợ cấp theo Nghị định 62 nhưng chưa nhận. Anh có thời gian công tác tại UBND xã được hưởng phụ cấp theo Thông tư 09, sau đó anh nghỉ việc và hiện nay đang công tác ở HTXNN đang đóng BHXH. Như vậy anh đủ điều kiện để được cộng nối thời gian công tác trong quân đội và thời gian công tác ở xã (hưởng phụ cấp theo Thông tư 09) để tính hưởng BHXH.

Để có cơ sở xem xét cụ thể, anh cần chuẩn bị những giấy tờ liên quan đến nội dung về chế độ phục viên hoặc xuất ngũ và xác nhận chưa được hưởng chế độ trợ cấp theo Quyết định 62, thời gian công tác ở xã để nộp cho cơ quan BHXH. Trên cơ sở đó BHXH sẽ xem xét và hướng dẫn anh các thủ tục tiếp theo.

Share Facebook Share Google Share Twitter Share Zingme  
LG. Minh Hương
Bình luận Gửi phản hồi