Đường dây nóng : 091.352.8198

Không được cộng dồn thời gian đóng BHXH

Nghị định 153/2013 ngày 8/11/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 68 ngày 19/4/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về BHXH bắt buộc...

Tin bài khác

Bạn đọc gửi từ địa chỉ: htxnnhtien@gmail.com hỏi:

Tôi đang làm việc tại HTX DV NN Hà Tiến đã đóng BHXH từ năm 2003, tôi có tham gia nghĩa vụ quân sự tại Căm pu chia từ năm 1977 đến năm 1982 thì phục viên. Hiện nay tôi đã được hưởng chế độ 62/2011 của Chính phủ. Vậy tôi có được cộng thời gian nghĩa vụ quân sự vào BHXH không? Nếu được thì cần những thủ tục gì. Mong luật gia hướng dẫn giúp, xin chân thành cảm ơn.

Trả lời:

Theo quy định tại Nghị định 153/2013 ngày 8/11/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 68 ngày 19/4/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, công an nhân dân, tại Khoản 14 Điều 50 được bổ sung như sau:

Quân nhân, công an nhân dân đã phục viên, xuất ngũ trước ngày 15/12/1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia đóng BHXH bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, DN Nhà nước, hưởng lương từ ngân sách Nhà nước hoặc các DN thuộc các thành phần kinh tế có tham gia đóng BHXH bắt buộc cả năm chế độ mà không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg ngày 11/4/2002;

Điểm a Khoản 1 Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 8/11/2005; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg ngày 29/4/2005; Quyết định số142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 06/5/2010;

Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20/8/2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian công tác trong quân đội, công an trước đó với thời gian công tác có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH.

Từ quy định nêu trên, anh có thời gian tham gia quân đội ở Camphuchia và phục viên, nhưng anh đã hưởng chế độ trợ cấp theo quyết định 62/2011. Vì vậy thời gian tham gia quân đội anh sẽ không được cộng nối thời gian công tác trong quân đội trước đó với thời gian công tác có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH.

Share Facebook Share Google Share Twitter Share Zingme  
LG. Minh Hương
Bình luận Gửi phản hồi