Đường dây nóng : 091.352.8198

Nghỉ vẫn được hưởng nguyên lương được quy định thế nào?

Thời giờ nghỉ mỗi ngày 60 phút đối với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Nghỉ mỗi ngày 30 phút đối với lao động nữ trong thời gian hành kinh...

Nghỉ vẫn được hưởng nguyên lương được quy định thế nào?
Tin bài khác

Bạn đọc gửi từ địa chỉ: vuhungquanbd@gmail.com hỏi:

Xin luật gia cho biết về thời gian nghỉ mà vẫn được hưởng nguyên lương. Chế độ làm thêm giờ được quy định như thế nào, nhất là đối với doanh nghiệp sản xuất hàng hóa theo thời vụ.

Trả lời:

Theo quy định của Bộ luật Lao động và Nghị định số 45 ngày 10/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về thời gian làm việc, thời gian nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động được hưởng lương như sau:

- Nghỉ trong giờ làm việc theo quy định tại Điều 5 Nghị định này. Nghỉ giải lao theo tính chất của công việc. Nghỉ cần thiết trong quá trình lao động đã được tính trong định mức lao động cho nhu cầu sinh lý tự nhiên của con người.

- Thời giờ nghỉ mỗi ngày 60 phút đối với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Nghỉ mỗi ngày 30 phút đối với lao động nữ trong thời gian hành kinh. Thời giờ phải ngừng việc không do lỗi của người lao động. Thời giờ học tập, huấn luyện an toàn lao động, vệ sinh lao động.

Thời giờ hội họp, học tập, tập huấn do yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc được người sử dụng lao động đồng ý. Thời giờ hội họp, học tập, tập huấn do công đoàn cấp trên triệu tập cán bộ công đoàn không chuyên trách theo quy định của pháp luật về công đoàn.

Thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày ít nhất 1 giờ đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu.

Quy định về làm thêm giờ được quy định như sau: Số giờ làm thêm trong ngày được quy định không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 1 ngày; khi áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 1 ngày; không quá 12 giờ trong 1 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.

Việc tổ chức làm thêm từ trên 200 đến 300 giờ trong một năm được quy định cho các trường hợp sau đây:

- Sản xuất, gia công xuất khẩu sản phẩm là hàng dệt, may, da, giày, chế biến nông, lâm, thủy sản; sản xuất, cung cấp điện, viễn thông, lọc dầu; cấp, thoát nước; các trường hợp khác phải giải quyết công việc cấp bách, không thể trì hoãn.

Thời gian nghỉ bù theo Điểm c Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

- Sau mỗi đợt làm thêm tối đa 7 ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động nghỉ bù số thời gian đã không được nghỉ.

- Trường hợp không bố trí nghỉ bù đủ số thời gian thì phải trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật Lao động.

Trên đây là một số quy định cụ thể, bạn nghiên cứu thêm Bộ luật Lao động và các văn bản có liên quan để hiểu rõ hơn.

Share Facebook Share Google Share Twitter Share Zingme  
LG. Minh Hương
Bình luận Gửi phản hồi