Thứ ba, 26/09/2017 09:46 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

Người Việt sắp được… đánh bạc?

19/08/2014, 09:07 (GMT+7)

Vấn đề này đang được xã hội đặc biệt quan tâm, vì nó là một đề xuất rất mới của Bộ Tài chính trong dự thảo về Nghị định kinh doanh Casino vừa trình Chính phủ.

Người Việt sắp được… đánh bạc?
Ảnh minh họa

Cụ thể là tại điểm a, điều 10 dự thảo quy định: “Người (Việt Nam) đủ 21 tuổi trở lên, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật Việt Nam, đủ năng lực về tài chính tham gia, đóng đầy đủ lệ phí tham gia tại các điểm kinh doanh Casino và các điều kiện về nhân thân”.

Mới, vì năm 2013, khi trình dự thảo về Nghị định kinh doanh Casino lên Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Bộ Tài chính vẫn giữ nguyên quan điểm từ nhiều năm nay: Chỉ cho người nước ngoài và người Việt Nam mang hộ chiếu nước ngoài được vào chơi trong Casino.

Về việc cho phép người Việt Nam đủ 21 tuổi trở lên vào Casino đánh bạc, quan điểm của những nhà soạn thảo dự thảo Nghị định lần này là: Hiện tại, hàng ngày vẫn có rất nhiều người Việt Nam sang Campuchia, sang Hồng Kông, Ma Cao… đánh bạc mà chúng ta không thể cấm được. Hậu quả là nhà nước thất thu một khoản thuế rất lớn.

Có chuyên gia còn ước tính số thuế thất thu đó lên tới trên 300 triệu USD mỗi năm. Không cấm được, thì tại sao lại không cho họ vào chơi ở ngay trong những Casino mở tại nước mình?

Quan điểm này được các chủ Casino đang hoạt động ở Việt Nam và các nhà đầu tư nước ngoài đang có ý định mở Casino ở Việt Nam nhiệt liệt tán thành.

Nhưng trong nước thì đang có rất nhiều ý kiến khác nhau, trong đó phần lớn là lo ngại về những hệ lụy mà nó có thể gây ra.

Tuy nhiên, điều nhìn thấy trước mắt là khoản a, điều 10 của dự thảo mâu thuẫn với điều 248 (Tội đánh bạc) và điều 249 (Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc) của Bộ luật Hình sự (BLHS).

Điều 248 quy định: “Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hoặc bằng hiện vật lớn hoặc đã bị xử lý hành chính về hành vi quy định tại điều này và điều 249 của Bộ luật này, hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm” thì đều bị truy cứu TNHS, nhẹ nhất là bị phạt tiền từ 5 triệu đến 50 triệu đồng. Nặng nhất lên đến 7 năm tù.

Người tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc cũng bị truy cứu TNHS theo quy định tại điều 249. Nhẹ nhất là bị phạt tiền từ 10 triệu đến 300 triệu đồng. Nặng nhất lên đến 10 năm tù.

Casino là một hình thức cờ bạc. Chủ Casino là người tổ chức đánh bạc. Mở Casino trong nước mà chỉ cho người nước ngoài hoặc người Việt Nam mang hộ chiếu nước ngoài vào đánh bạc thì không sao.

Nhưng khi một công dân Việt Nam vào Casino đánh bạc, thì anh ta đã vi phạm điều 248 BLHS. Đã vi phạm luật Hình sự đương nhiên phải bị xử lý hình sự. Mọi công dân đều bình đẳng trước pháp luật.

Nghị định là một văn bản quy phạm pháp luật dưới Luật, nó không thể phủ nhận những điều đã được quy định trong Luật được. Nếu không xử lý hình sự những người Việt Nam vào Casino đánh bạc, thì chính cơ quan CSĐT sẽ vi phạm điều 294 BLHS (Tội không truy cứu TNHS người có tội).

Như vậy, nếu muốn biến đề xuất trên của Bộ Tài chính thành hiện thực, thì Quốc hội lại phải sửa chữa hoặc bỏ hẳn các điều 248; 249 trong BLHS.

VŨ HỮU SỰ

Đang được quan tâm

Gửi bình luận