Đường dây nóng : 0913.378.918
Hưởng trợ cấp theo Quyết định 142
13/11/2012, 10:29 (GMT+7)
Cấp nào làm bản điều chỉnh tăng trợ cấp, cấp nào ra quyết định điều chỉnh trợ cấp hằng tháng cho đối tượng hưởng trợ cấp theo Quyết định 142?
Tin bài khác

Bạn đọc gửi từ hòm thư: vuthanhhaidd@gmail.com xin hỏi:

Tôi đang được hưởng trợ cấp theo Quyết định 142 (ngày 28/10/2008 của Thủ tướng Chính phủ). Trong quyết định nói rõ, khi Chính phủ điều chỉnh tiền lương, trợ cấp thì mức hưởng trợ cấp của chúng tôi được điều chỉnh tương ứng.

Năm 2012, Chính phủ đã điều chỉnh mức lương tối thiểu từ 1/5, các đối tượng hưởng lương, hưởng trợ cấp xã hội như: thương binh, bệnh binh, chất độc da cam, những người hưởng tiền tuất hằng tháng đã được điều chỉnh nhưng những người hưởng trợ cấp theo Quyết định 142 như chúng tôi đến hết tháng 10/2012 vẫn không được điều chỉnh.

Vậy, xin luật gia cho chúng tôi biết, cấp nào làm bản điều chỉnh tăng trợ cấp, cấp nào ra quyết định điều chỉnh trợ cấp hằng tháng cho đối tượng hưởng trợ cấp theo Quyết định 142? Để biết được quyền lợi của mình, chúng tôi sẽ gặp cấp nào để được giải quyết?

Trả lời:

Quyết định số 142 của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện chế độ đối với quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước có dưới 20 năm công tác trong quân đội đã phục viên, xuất ngũ về địa phương và Thông tư số 110/2010 của liên bộ quy định:

Quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước, nhập ngũ từ ngày 30/4/1975 trở về trước, có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm công tác trong quân đội đã phục viên, xuất ngũ về địa phương (bao gồm cả số tiếp tục công tác sau đó thôi việc), được thực hiện chế độ trợ cấp hằng tháng theo số năm công tác thực tế trong quân đội, đủ 15 năm được trợ cấp 600.000 đồng/người/tháng; sau đó cứ thêm một năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 5% trên mức trợ cấp khởi điểm.

Khi Chính phủ điều chỉnh tiền lương, trợ cấp thì mức hưởng của đối tượng nêu trên được điều chỉnh tương ứng.

Người được hưởng trợ cấp hằng tháng từ trần thì thôi hưởng từ tháng tiếp theo; thân nhân của người từ trần được hưởng trợ cấp một lần bằng 3 tháng  trợ cấp hiện hưởng của người từ trần.

Quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước, nhập ngũ từ ngày 30/4/1975 trở về trước, có dưới 15 năm công tác trong quân đội đã phục viên, xuất ngũ về địa phương (bao gồm cả số tiếp tục công tác sau đó thôi việc), được hưởng chế độ trợ cấp một lần tính theo số năm công tác thực tế trong quân đội, mức hưởng cụ thể như sau:

Có đủ 2 năm công tác thực tế trong quân đội trở xuống, mức trợ cấp bằng 2.000.000 đồng; từ năm thứ 3 trở đi, mỗi năm được tính hưởng trợ cấp bằng 600.000 đồng.

Khi tính thời gian hưởng chế độ trợ cấp một lần, nếu có tháng lẻ thì đủ  6 tháng trở lên được tính tròn một năm, dưới 6 tháng được tính nửa (1/2) năm.

Đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 2 đã từ trần trước ngày 1/1/2009, đối tượng quy định tại Điều 3 đã từ trần trước ngày Quyết định 142 có hiệu lực thi hành (bao gồm cả số từ trần khi tại ngũ) thì một trong những người sau đây: vợ hoặc chồng; bố đẻ, mẹ đẻ; con đẻ, con nuôi hoặc người nuôi dưỡng hợp pháp của người từ trần được hưởng chế độ trợ cấp một lần bằng 3.000.000 đồng.

Nguồn kinh phí thực hiện các chế độ quy định tại Quyết định 142 do ngân sách Trung ương bảo đảm.

Tại Thông tư liên tịch số 82 ngày 9/6/2011 sửa đổi mức trợ cấp như sau:

Từ ngày 1/5/2011 trở đi, mức trợ cấp hằng tháng điều chỉnh tăng thêm 13,7%, cụ thể là:

+ Từ đủ 15 năm đến dưới 16 năm, mức trợ cấp bằng 925.079 đồng/tháng;

+ Từ đủ 16 năm đến dưới 17 năm, mức trợ cấp bằng 971.332 đồng/tháng;

+ Từ đủ 17 năm đến dưới 18 năm, mức trợ cấp bằng 1.017.586 đồng/tháng;

+ Từ đủ 18 năm đến dưới 19 năm, mức trợ cấp bằng 1.063.840 đồng/tháng;

+ Từ đủ 19 năm đến dưới 20 năm, mức trợ cấp bằng 1.110.094 đồng/tháng.

Thông tư này có hiệu lực thi hành từ ngày 31/7/2011.

Hiện nay, chế độ trợ cấp theo Quyết định 142 được thực hiện tại các văn bản nêu trên, bạn nghiên cứu áp dụng.

Share Facebook Share Google Share Twitter Share Zingme  
LG: Minh Hương
Bình luận Gửi phản hồi