Thứ bảy, 23/09/2017 12:09 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

Phụ cấp thu hút

20/12/2013, 14:48 (GMT+7)

Tôi đang công tác tại xã vùng cao của huyện miền núi Vĩnh Thạnh (Bình Định) với chức danh là cán bộ Văn phòng - Thống kê UBND xã nhưng chưa được xét vào biên chế. Vậy xin hỏi, trường hợp của tôi có được hưởng phụ cấp thu hút 70% theo Nghị định 116 của Chính phủ hay không?

Một bạn đọc ở tỉnh Bình Định hỏi:

Tôi đang công tác tại xã vùng cao của huyện miền núi Vĩnh Thạnh (Bình Định) với chức danh là cán bộ Văn phòng - Thống kê UBND xã nhưng chưa được xét vào biên chế. Vậy xin hỏi, trường hợp của tôi có được hưởng phụ cấp thu hút 70% theo Nghị định 116 của Chính phủ hay không?

Trả lời:

Thông tư liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong LLVT công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thử việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội quy định tại:

Cán bộ, công chức (kể cả người tập sự) và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động hưởng lương từ ngân sách nhà nước làm việc trong các cơ quan Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở Trung ương; ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

Viên chức (kể cả người tập sự, thử việc) và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động hưởng lương từ ngân sách nhà nước và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật, làm việc trong các đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi chung là đơn vị sự nghiệp công lập);

Cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn quy định tại Khoản 3, Điều 4 Luật Cán bộ, công chức;

Người làm công tác cơ yếu trong tổ chức cơ yếu.

Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan chuyên môn kỹ thuật và người hưởng lương từ ngân sách nhà nước, kể cả người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong quân đội nhân dân và công an nhân…

Cán bộ, công chức, viên chức và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thử việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội quy định tại Khoản 1, Điều 2 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP, bao gồm:

Cán bộ, công chức (kể cả người tập sự) và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động hưởng lương từ ngân sách nhà nước làm việc trong các cơ quan Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở Trung ương; ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

Viên chức (kể cả người tập sự, thử việc) và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động hưởng lương từ ngân sách nhà nước và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật, làm việc trong các đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi chung là đơn vị sự nghiệp công lập);

Cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn quy định tại Khoản 3, Điều 4 Luật Cán bộ, công chức;

Người làm công tác cơ yếu trong tổ chức cơ yếu…

Từ quy định nêu trên thì hiện nay bạn đang làm hợp đồng. Nếu địa bàn bạn đang làm việc mà Nghị định 116 quy định là ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì bạn vẫn được hưởng mức trợ cấp khó khăn theo quy định.

LG. MINH HƯƠNG

Đang được quan tâm

Gửi bình luận