Thứ hai, 18/12/2017 10:28 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

Quy định mới về mức đóng bảo hiểm tai nạn lao động

31/07/2017, 06:41 (GMT+7)

Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và Nghị định 44/2017 ngày 14/4/2017 của Chính phủ quy định mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc...

Bạn đọc longmayhh@gmail.com hỏi những quy định của Chính phủ về mức đóng quỹ Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp điều chỉnh như thế nào so với quy định trước đó để doanh ghiệp thực hiện đóng BHXH nói chung?

Trả lời:

Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và Nghị định 44/2017 ngày 14/4/2017 của Chính phủ quy định mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp có sự điều chỉnh so với Nghị định 37/2016/NĐ-CP như sau:

Hiện nay, tổng mức đóng BHXH, BHYT, BHTN của người lao động và người sử dụng lao động là 32,5%. Trong đó, người sử dụng lao động đóng 22%, người lao động đóng 10,5%.

Trong mức đóng 22% của người sử dụng lao động thì có 1% đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại điều 4 Nghị định 37/2016/NĐ-CP.

Nghị định 44/2017/NĐ-CP điều chỉnh giảm mức đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp còn 0,5% và áp dụng từ ngày 1/6/2017 nên tổng mức đóng BHXH, BHYT, BHTN của người lao động và người sử dụng lao động là 32%. Trong đó, người sử dụng lao động đóng 21,5%, người lao động đóng 10,5%.

Tại điều 3 Nghị định 44/2017 quy định mức đóng và phương thức đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

1. Người sử dụng lao động hằng tháng đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại khoản 3 Điều 44 Luật An toàn, vệ sinh lao động với mức như sau:

a) 0,5% trên quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội của người lao động được quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp lao động là người giúp việc gia đình.

b) 0,5% trên mức lương cơ sở đối với người lao động được quy định tại điểm e khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội.

2. Người sử dụng lao động là doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả lương theo sản phẩm, theo khoán thì mức đóng hằng tháng theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này; phương thức đóng được thực hiện hằng tháng, 3 tháng hoặc 6 tháng một lần.

LG MINH HƯƠNG

Đang được quan tâm

Gửi bình luận