Thứ ba, 24/10/2017 06:25 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

Quy định thức ăn chăn nuôi mới

20/12/2011, 11:13 (GMT+7)

* Thế nào là thức ăn chăn nuôi mới? Loại thức ăn nào dùng trong nuôi trồng thủy sản phải khảo nghiệm? Trả lời: Thức ăn chăn nuôi mới là thức ăn lần đầu tiên được nhập khẩu hoặc được phát hiện và sản xuất tại Việt Nam có chứa hoạt chất chưa qua khảo nghiệm ở Việt Nam (Khoản 7, Điều 3, Nghị định 08/2010/NĐ-CP ngày 5/2/2010 của Chính phủ về quản lý thức ăn chăn nuôi). Căn cứ Khoản 1, Khoản 2, Điều 12, Nghị định 08/2010/NĐ-CP ngày 5/2/2010 của Chính phủ về quản lý thức ăn chăn nuôi thì thức ăn dùng trong nuôi trồng thủy sản phải khảo nghiệm là các loại thức ăn mới. Thức ăn mới không phải khảo nghiệm nếu là kết quả của các công trình nghiên cứu được Bộ NN - PTNT công nhận là tiến bộ kỹ thuật. * Vi phạm các quy định về kinh doanh thức ăn nuôi thủy sản được quy định như thế nào? Trả lời: Theo Điều 24, Mục 5 Nghị định 31/2010/NĐ-CP ngày 29/3/2010 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuỷ sản, việc xử lý vi phạm các quy định về kinh doanh, nhập khẩu thức ăn nuôi thủy sản được quy định như sau: 1. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: a) Chủ hàng có hành vi vận chuyển hoặc thuê người khác vận chuyển thức ăn nuôi thuỷ sản bị cấm sử dụng, không có trong danh mục được phép sản xuất, kinh doanh theo quy định của Bộ NN - PTNT; b) Kinh doanh, tàng trữ, nhập khẩu thức ăn nuôi thủy sản không rõ nguồn gốc xuất xứ; c) Không đảm bảo điều kiện sản xuất kinh doanh đối với cơ sở sản xuất thức ăn nuôi thủy sản. 2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: a) Kinh doanh, tàng trữ, nhập khẩu thức ăn nuôi thuỷ sản bị cấm sử dụng, không có trong danh mục được phép sản xuất, kinh doanh theo theo quy định của Bộ NN - PTNT; b) Kinh doanh, tàng trữ, nhập khẩu thức ăn nuôi thuỷ sản có thành phần là chất bị cấm sử dụng theo quy định của Bộ NN - PTNT; c) Kinh doanh, tàng trữ, nhập khẩu thức ăn nuôi thủy sản đã quá hạn sử dụng. 3. Phạt tiền 40.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh, nhập khẩu thức ăn nuôi thủy sản có chất lượng dưới mức công bố. (Còn nữa)

NNVN

Đang được quan tâm

Gửi bình luận