Thứ sáu, 24/11/2017 12:59 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

Tiếp nhận công chức cấp xã

10/10/2013, 10:11 (GMT+7)

Xin luật gia hướng dẫn quy định của luật pháp về tiếp nhận công chức cấp xã không qua thi tuyển. Tại huyện tôi thành lập một hội đồng có nhiều ban ngành tham gia để sát hạch, như vậy có đúng quy trình không?

Bạn đọc gửi từ địa chỉ: manhquanlkt@gmail.com xin hỏi:

Xin luật gia hướng dẫn quy định của luật pháp về tiếp nhận công chức cấp xã không qua thi tuyển. Tại huyện tôi thành lập một hội đồng có nhiều ban ngành tham gia để sát hạch, như vậy có đúng quy trình không?

Trả lời:

Theo quy định tại Thông tư số 06/2012/TT-BNV ngày 30/10/2012 của Bộ Nội vụ hướng dẫn về chức trách, tiêu chuẩn cụ thể, nhiệm vụ và tuyển dụng công chức xã, phường, thị trấn thì quy trình tiếp nhận công chức cấp xã không qua thi tuyển được quy định:

Chủ tịch UBND cấp huyện thành lập Hội đồng kiểm tra, sát hạch đối với người được đề nghị tiếp nhận vào công chức cấp xã không qua thi tuyển. Hội đồng kiểm tra, sát hạch có 5 hoặc 7 thành viên, bao gồm:

Chủ tịch Hội đồng là Chủ tịch hoặc Phó Chủ tịch UBND cấp huyện nơi tuyển dụng công chức cấp xã; một ủy viên là Trưởng phòng hoặc Phó Trưởng phòng Nội vụ của UBND cấp huyện nơi tuyển dụng công chức cấp xã kiêm Thư ký Hội đồng; các ủy viên khác là công chức Sở Nội vụ do Giám đốc Sở Nội vụ cử; Chủ tịch hoặc Phó Chủ tịch UBND cấp xã nơi có nhu cầu tuyển dụng công chức; đại diện cơ quan chuyên môn của UBND cấp huyện nơi tuyển dụng công chức cấp xã có liên quan đến chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng.

Chủ tịch UBND cấp huyện không phải thành lập Hội đồng kiểm tra, sát hạch đối với các trường hợp được xem xét tiếp nhận vào công chức cấp xã không qua thi tuyển, bao gồm:

Trường hợp có đủ các điều kiện, tiêu chuẩn quy định, hiện đang công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển thuộc biên chế hưởng lương trong cơ quan của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị thuộc quân đội, công an, cơ yếu và trong danh sách trả lương của đơn vị sự nghiệp công lập, của doanh nghiệp nhà nước; cán bộ cấp xã thôi đảm nhiệm chức vụ mà có đủ các tiêu chuẩn và đáp ứng được ngay các nhiệm vụ của chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng quy định tại thông tư này.

Chủ tịch UBND cấp huyện phải có văn bản gửi Chủ tịch UBND cấp tỉnh để thống nhất ý kiến trước khi quyết định tiếp nhận không qua thi tuyển đối với các trường hợp.

Cán bộ, công chức không thuộc diện được cơ quan có thẩm quyền quyết định luân chuyển, điều động, biệt phái, tiếp nhận về cấp xã theo quy định tại khoản 4 Điều 61 Luật Cán bộ, công chức và điều 27 Nghị định số 112/2011/NĐ-CP và viên chức đang làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập, nếu có đủ các điều kiện, tiêu chuẩn để xem xét tiếp nhận vào công chức cấp xã không qua thi tuyển (theo quy định tại khoản 2 điều 15 Thông tư 06) và nếu còn chỉ tiêu biên chế công chức cấp xã cần tuyển dụng thì Chủ tịch UBND cấp huyện xem xét, quyết định tiếp nhận vào công chức cấp xã không qua thi tuyển và chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Sau đó có văn bản báo cáo (kèm theo bản sao hồ sơ của người được tiếp nhận) gửi Chủ tịch UBND cấp tỉnh để phục vụ công tác quản lý, thanh tra, kiểm tra theo thẩm quyền.

Từ quy định nêu trên thì việc thành lập hội đồng sát hạch là đúng quy định.

LG: MINH HƯƠNG

Đang được quan tâm

Gửi bình luận