Thứ tư, 25/04/2018 10:23 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

Xử lý hành vi sử dụng giấy phép quá hạn

21/09/2012, 09:52 (GMT+7)

Việc sử dụng giấy phép đã quá hạn bị xử phạt như thế nào?

* Việc sử dụng giấy phép đã quá hạn bị xử phạt như thế nào?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 140/2005/NĐ-CP của Chính phủ ngày 11/11/2005 Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực khai thác và bảo vệ công trình thuỷ lợi việc sử dụng giấy phép đã quá hạn bị xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với các hoạt động trong phạm vi bảo vệ công trình thuỷ lợi và xả nước thải vào công trình thuỷ lợi mà giấy phép đã quá hạn dưới 30 ngày mà không nộp hồ sơ xin gia hạn theo quy định.

b) Đối với trường hợp giấy phép quá hạn từ 30 ngày trở lên thì áp dụng hình thức xử phạt như đối với trường hợp xả nước thải vào công trình thuỷ lợi mà không có giấy phép.

c) Biện pháp khắc phục hậu quả đối với các vi phạm quy định tại Điều này:

- Buộc khôi phục tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra hoặc buộc tháo dỡ công trình xây dựng trái phép, vật gây cản trở dòng chảy;

- Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm nước trong công trình thuỷ lợi do vi phạm hành chính gây ra.

NNVN

Đang được quan tâm

Gửi bình luận