Thứ tư, 22/08/2018 01:15 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

Cách tính thời gian đóng Bảo hiểm xã hội

15/09/2014, 09:39 (GMT+7)

Kỳ này luật gia Minh Hương sẽ tư vấn cho anh Lê Quang Chờ, SN: 1960. Địa chỉ: Bình Giang (Hải Dương) về thời gian đóng BHXH cũng như được hưởng phụ cấp của anh.

Tôi tên: Lê Quang Chờ, SN: 1960. Địa chỉ: Bình Giang (Hải Dương). Nhập ngũ tháng 3 năm 1987; xuất ngũ tháng 8 năm 1993, thời gian trong quân ngũ là 4 năm 6 tháng, kết nạp Đảng CSVN trong quân ngũ, xuất ngũ về địa phương công tác tại HTX nông nghiệp từ năm 1993 đến nay (năm 2014), làm các chức danh: Kế toán trưởng – Phó chủ nhiệm HTX – Trưởng ban kiểm soát HTX, song đến năm 2013, Luật HTX mới cho đóng Bảo hiểm XH bắt buộc.

Vậy nhờ luật sư cho biết: Tôi có được cộng thời gian đi bộ đội là 4 năm 6 tháng hay không? Nếu được thì cần đến cơ quan chức năng nào để làm thủ tục? Và thủ tục bắt buộc cần những gì? (Lưu ý: Qua Nghị định 142 của Thủ tướng Chính phủ tôi không được hưởng vì không phải đối tượng đi Lào – Campuchia – Biên giới hải đảo). Tôi và đồng nghiệp rất mong luật sư trả lời giúp.

Trả lời:

Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và Nghị định 152 hướng dẫn thi hành Luật Bảo hiểm xã hội thì anh không phải là cán bộ công chức cấp xã được hưởng lương và phụ cấp theo Nghị định 92CP.

Theo Nghị định 142 quy định: Quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước, nhập ngũ từ ngày 30 tháng 4 năm 1975 trở về trước, có dưới 15 năm công tác trong quân đội đã phục viên, xuất ngũ về địa phương (bao gồm cả số tiếp tục công tác sau đó thôi việc), được hưởng chế độ trợ cấp một lần tính theo số năm công tác thực tế trong quân đội, mức hưởng cụ thể như sau:

Có đủ 2 năm công tác thực tế trong quân đội trở xuống, mức trợ cấp bằng 2.000.000 đ; từ năm thứ 3 trở đi, mỗi năm được tính hưởng trợ cấp bằng 600.000 đ. Vì anh nhập ngũ sau 30/4/1975 nên không được hưởng phụ cấp theo Nghị định 142CP.

Đối với anh công tác tại HTX nông nghiệp và theo quy định thì anh mới được đóng BHXH bắt buộc từ năm 2013.

Việc có được cộng dồn thời gian tham gia quân đội đối với đối tượng không hưởng lương từ ngân sách Nhà nước như anh thì Luật Bảo hiểm xã hội và các văn bản hướng dẫn chưa quy định, nhưng với nguyên tắc khi anh xuất ngũ anh chưa hưởng chế độ xuất ngũ hoặc các chế độ được quy định tại các quy định tại Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg ngày 11/4/2002; Điểm a Khoản 1 Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 8/11/2005; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg ngày 29/4/2005; Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 6/5/2010; Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20/8/2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian công tác trong quân đội, công an trước đó với thời gian công tác có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH.

Trên đây là các văn bản luật gia nêu để anh tham khảo. Anh cần mang các giấy tờ về BHXH và số BHXH của anh đến cơ quan Bảo hiểm xã hội huyện để hỏi, anh sẽ được giải đáp và hướng dẫn cụ thể.

LG. MINH HƯƠNG

Đang được quan tâm

Gửi bình luận