Thứ ba, 19/06/2018 11:24 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

Lần đầu tiên có bệnh nhân HIV mẫn cảm với thuốc Lamivudine

15/07/2013, 09:07 (GMT+7)

Chiều 14/7, bác sĩ Bùi Văn Khánh, Trung tâm Dị ứng - Miễn dịch lâm sàng (Bệnh viện Bạch Mai, Hà Nội) cho biết vừa điều trị một bệnh nhân bị dị ứng nặng do thuốc điều trị HIV/AIDS.

Chiều 14/7, bác sĩ Bùi Văn Khánh, Trung tâm Dị ứng - Miễn dịch lâm sàng (Bệnh viện Bạch Mai, Hà Nội) cho biết vừa điều trị một bệnh nhân bị dị ứng nặng do thuốc điều trị HIV/AIDS.

Theo hồ sơ bệnh án, bệnh nhân này uống thuốc điều trị kháng virus mới được 1 tháng, nhưng sau khi uống thuốc Lamivudine 150 mg bệnh nhân có các biểu hiện nổi mẩn toàn thân, đặc biệt ngứa nhiều ở chân và tay. Tuy nhiên, do không nghĩ mình bị dị ứng thuốc nên bệnh nhân vẫn tiếp tục uống thuốc thêm một tuần nữa khiến ban đỏ khắp người, phù tay chân. Sau đó, bệnh nhân phải vào Bệnh viện Đống Đa (Hà Nội) điều trị.

Vì không có thuốc thay thế nên bệnh nhân được chuyển sang Trung tâm Dị ứng để giải mẫn cảm với thuốc này. Tại đây, các bác sĩ Trung tâm Dị ứng cho bệnh nhân dùng từng liều nhỏ và tăng dần liệu thuốc gây dị ứng để giải mẫn cảm. Dự kiến thời gian giải mẫn cảm kéo dài khoảng một tháng.

Cũng theo bác sĩ Khánh, hiện có 7 phác đồ điều trị bệnh HIV/AIDS khác nhau nhưng đây là lần đầu tiên Trung tâm giải mẫn cảm cho bệnh nhân dị ứng thuốc Lamivudine. Đây là thuốc được sử dụng khá phổ biến trong điều trị HIV/AIDS, bệnh siêu vi B mạn tính.

TỐ NHƯ

Đang được quan tâm

Gửi bình luận