Thứ hai, 25/06/2018 05:06 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

Thủ tục nhập khẩu và xử phạt khi vi phạm

19/09/2014, 08:10 (GMT+7)

Sau khi sinh con 6 tháng mới đăng ký thường trú cho con là vi phạm quy định nên bị xử phạt, theo Khoản 1, Điều 11, Nghị định 73/2010 của Chính phủ.

Bạn đọc gửi từ hòm thư: huongtoan20102013@gmail.com hỏi:

Trẻ sinh ra thủ tục đăng ký nhập hộ khẩu như thế nào? Nếu sau 60 ngày mới đăng ký nhập khẩu thì bị xử phạt bao nhiêu? Tiền phạt đó nộp cho ngân hàng hay đưa thẳng cho công an xã - người nhập khẩu cho mình? Mong luật gia giải đáp giúp tôi.

Trả lời:

Theo Nghị định 107/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú thì người đi đăng ký nhập hộ khẩu cho trẻ (cha, mẹ hoặc đại diện hộ gia đình, ông, bà, người nuôi dưỡng, chăm sóc, người thân thích của trẻ) chuẩn bị những giấy tờ sau:

1 Bản sao giấy khai sinh của trẻ (có dấu đỏ do UBND phường, xã cấp) và 1 bản photo; Giấy chứng nhận kết hôn của bố mẹ trẻ (nếu cha, mẹ của trẻ có đăng ký kết hôn) hoặc Quyết định ly hôn và 1 bản photo; sổ hộ khẩu gia đình (bản chính).

Phải điền đầy đủ thông tin vào mẫu phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu theo mẫu HK02 (mẫu này lấy tại công an quận, huyện, thị xã, thành phố).

Nộp các giấy tờ, mẫu khai nói trên tại công an quận, huyện, thị xã, thành phố nơi cư trú của bố hoặc mẹ (nếu bố, mẹ không cùng hộ khẩu thường trú); nơi cư trú chung của bố, mẹ (nếu có cùng hộ khẩu thường trú).

Cán bộ nhận hồ sơ kiểm tra thông tin ghi trong mẫu khai, đối chiếu các giấy tờ, lấy bản sao giấy khai sinh (có dấu đỏ), giấy chứng nhận kết hôn, quyết định ly hôn (bản photo). 

Cán bộ đưa giấy hẹn, trong đó ghi rõ thời gian (tối đa 10 ngày) sẽ nhận lại sổ hộ khẩu. Thời gian làm thủ tục và lấy hộ khẩu: Từ Thứ 2 đến sáng Thứ 7 hàng tuần.

Trẻ được nhập khẩu theo bố hoặc mẹ. Việc nhập khẩu cho trẻ là hoàn toàn miễn phí.

Theo Khoản 3, Điều 6, Nghị định 107/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú, trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày trẻ em được đăng ký khai sinh, cha, mẹ hoặc đại diện hộ gia đình, người nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ em có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký thường trú cho trẻ em đó.

Gia đình bạn đã không thực hiện đúng quy định này khi để đến 6 tháng sau mới đăng ký thường trú cho con là vi phạm quy định nên bị xử phạt, theo Khoản 1, Điều 11, Nghị định 73/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, ATXH, hành vi không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú, phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đ.

Căn cứ vào quy định này, công an quận, huyện sẽ xử phạt đối với gia đình từ 100.000 đến 200.000 đ.

LG. MINH HƯƠNG

Đang được quan tâm

Gửi bình luận