Thứ hai, 15/10/2018 03:06 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

Về hoãn thi hành án phạt tù

12/03/2018, 06:41 (GMT+7)

Theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 61, Bộ luật Hình sự năm 1999 (điểm a, khoản 1, Điều 67, Bộ luật Hình sự năm 2015), người bị xử phạt tù bị bệnh nặng có thể...

Bạn nguyentuyet@gmail.com hỏi về trường hợp người đã có bản án của tòa án mà mắc bệnh nặng thì khi xem xét hoãn thi hành án, tòa án căn cứ vào kết luận của bác sỹ hay căn cứ vào tỷ lệ suy giảm sức khỏe của người phải thi hành án phạt tù? Tòa án có căn cứ vào tỷ lệ tổn thương sức khỏe do bệnh để quyết định cho người phải thi hành án hoãn thi hành án không?

Trả lời: 

Theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 61, Bộ luật Hình sự năm 1999 (điểm a, khoản 1, Điều 67, Bộ luật Hình sự năm 2015), người bị xử phạt tù bị bệnh nặng có thể được hoãn chấp hành hình phạt cho đến khi sức khỏe được hồi phục.

Việc xác định người bị bệnh nặng được hướng dẫn tại điểm a tiểu mục 7.1 mục 7 Nghị quyết số 01/2007/NQ-HĐTP ngày 02/10/2007 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Hình sự về thời hiệu thi hành bản án, miễn chấp hành hình phạt, giảm thời hạn chấp hành hình phạt, cụ thể: 

“Người bị bệnh nặng, tức là bị bệnh đến mức không thể đi chấp hành hình phạt tù được và nếu bắt đi chấp hành hình phạt tù sẽ nguy hiểm đến tính mạng của họ; do đó, cần thiết phải cho họ được hoãn chấp hành hình phạt tù để họ có điều kiện chữa bệnh; ví dụ như ung thư giai đoạn cuối, xơ gan cổ chướng, lao nặng độ 4 kháng thuốc, bại liệt, suy tim độ 3 trở lên, suy thận độ 4 trở lên, HIV chuyển giai đoạn AIDS đang có các nhiễm trùng cơ hội và có tiên lượng xấu... Phải có kết luận của bệnh viện cấp tỉnh trở lên về việc người bị xử phạt tù bị bệnh nặng và nếu bắt họ đi chấp hành hình phạt tù sẽ nguy hiểm đến tính mạng của họ”.

Như vậy, việc xác định bệnh nặng phải trên cơ sở hướng dẫn tại điểm a tiểu mục 7.1 mục 7 Nghị quyết số 01/2007/NQ-HĐTP nêu trên. Khi xem xét cho người phải thi hành án phạt tù đang tại ngoại được hoãn chấp hành hình phạt tù do bị bệnh nặng, Tòa án phải căn cứ vào kết luận của Hội đồng giám định y khoa, bệnh viện cấp tỉnh hoặc cấp quân khu trở lên.

LS MINH HƯƠNG

Đang được quan tâm

Gửi bình luận