Chủ nhật, 22/07/2018 09:18 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

Yêu cầu được thi hành bản án

21/11/2011, 10:27 (GMT+7)

Anh Nguyễn Văn Hồng ở Bắc Ninh hỏi:

Tòa án sơ thẩm xử ngày 30/9/1999, Tòa án phúc thẩm xử ngày 4/11/1999. Đến nay hơn 10 năm, tôi làm đơn hơn 20 lần đề nghị thi hành án nhưng chưa được thực hiện. Người phải thi hành án năm nay trên dưới 70 tuổi, có con trai, con gái; là cán bộ đảng viên, có nhà, đất, tiền tỉ và các tài sản có giá trị khác nhưng họ không chịu thi hành.

Làm thế nào để gia đình đó phải thi hành án? Nếu người đó chết, con cái được thừa kế có phải thi hành án tiếp hay không?

Trả lời:

Luật Thi hành án dân sự quy định: Bản án, quyết định quy định tại Điều 2 của Luật này phải được cơ quan, tổ chức và mọi công dân tôn trọng. Cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan trong phạm vi trách nhiệm của mình chấp hành nghiêm chỉnh bản án, quyết định và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc thi hành án.

Trong quá trình thi hành án, quyền, lợi ích hợp pháp của đương sự, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

Thời hạn tự nguyện thi hành án là 15 ngày, kể từ ngày người phải thi hành án nhận được hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hành án.

Trường hợp cần ngăn chặn người phải thi hành án có hành vi tẩu tán, huỷ hoại tài sản hoặc trốn tránh việc thi hành án thì Chấp hành viên có quyền áp dụng ngay các biện pháp quy định tại Chương IV của Luật này.

Hết thời hạn quy định nêu trên người phải thi hành án có điều kiện thi hành án mà không tự nguyện thi hành án thì bị cưỡng chế.

Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự ra quyết định trả lại đơn yêu cầu thi hành án trong các trường hợp sau đây: Người phải thi hành án không có tài sản để thi hành án hoặc có tài sản nhưng giá trị tài sản chỉ đủ để thanh toán chi phí cưỡng chế thi hành án hoặc tài sản đó theo quy định của pháp luật không được xử lý để thi hành án; Người phải thi hành án không có thu nhập hoặc mức thu nhập thấp, chỉ bảo đảm cuộc sống tối thiểu cho người phải thi hành án và gia đình;

Tài sản kê biên không bán được mà người được thi hành án không nhận để thi hành án; Người phải thi hành án phải thi hành nghĩa vụ về trả vật đặc định nhưng vật phải trả không còn hoặc hư hỏng đến mức không thể sử dụng được mà đương sự không có thoả thuận khác.

Khi người phải thi hành án có điều kiện thi hành thì người được thi hành án có quyền yêu cầu thi hành bản án.

Việc thi hành án đương nhiên kết thúc trong các trường hợp sau đây: Đương sự đã thực hiện xong quyền, nghĩa vụ của mình; Có quyết định đình chỉ thi hành án; Có quyết định trả đơn yêu cầu thi hành án.

Từ quy định trên cho thấy khi người phải thi hành án có điều kiện thi hành mà lại không thi hành mặc dù gia đình anh đã có nhiều đơn yêu cầu là vi phạm pháp luật. Anh cần làm đơn gửi đến các cơ quan như Viện kiểm sát các cấp và Cơ quan thi hành án cấp trên để đề nghị được thi hành bản án theo đúng quy định của luật thi hành án dân sự.

LG. MINH HƯƠNG

Đang được quan tâm

Gửi bình luận