Thứ tư, 24/01/2018 05:26 GMT+7

Hotline: 091.352.8198

BHXH đối với cán bộ xã đang hưởng chế độ bệnh binh

11/08/2010, 07:00 (GMT+7)

Chị Nguyễn Thị Tâm ở Thanh Hóa hỏi:

Bố tôi là bệnh binh hưởng trợ cấp xã hội, tham gia công tác và đóng BHXH từ năm 1989 đến tháng 6/2004 thì không được tham gia đóng BHXH nữa vì thực hiện Nghị định 121 của Chính phủ.

Từ tháng 7/2004 đến tháng 12/2010, bố tôi đảm nhiệm các chức danh: Thường trực Đảng ủy kiêm phó Chủ tịch HĐND và Bí thư Đảng ủy kiêm Chủ tịch HĐND xã, được hưởng 100% lương chức danh nhưng vẫn không được tham gia đóng BHXH. Đến tháng 4/2011, kết thúc nhiệm kỳ HĐND xã, bố tôi sẽ nghỉ chế độ. Xin hỏi luật gia:

Theo điểm 2, điều 16, chương 4 Nghị định 92/2009NĐ - CP của Chính phủ có ghi: “Đối với những trường hợp giữ chức danh khác thuộc UBND nhưng chưa đóng BHXH thì được truy nộp tiền đóng BHXH để làm cơ sở tính hưởng BHXH”. Vậy trường hợp của bố tôi có được truy nộp tiền đóng BHXH từ tháng 7/2004 đến tháng 12/2010 để tính hưởng BHXH không? Nếu được phải làm những thủ tục gì để được hưởng chế độ hưu.

Trả lời:

Trước đây theo Nghị định 121 ngày 21/10/2003 của Chính phủ quy định về chính sách đối với cán bộ, xã, thì cán bộ cấp xã là người đang hưởng chế độ hưu trí hoặc trợ cấp mất sức lao động được hưởng 40% lương theo chức danh và không phải đóng BHXH, BHYT. Nghị định 92 ngày 22/10/2009 của Chính phủ thì quy định: Cán bộ cấp xã là người đang hưởng chế độ hưu trí hoặc trợ cấp mất sức lao động, ngoài lương hưu hoặc trợ cấp mất sức lao động hiện hưởng hàng tháng được hưởng 90% mức lương bậc 1 của chức danh hiện đảm nhiệm và không phải đóng BHXH, BHYT.

Tại Thông tư số 41 ngày 30/12/2009 của Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 03 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định 152 của Chính phủ về hướng dẫn thi hành Luật BHXH quy định: Người đang hưởng trợ cấp bệnh binh, sau đó có thời gian công tác và đóng BHXH thì ngoài chế độ bệnh binh còn được hưởng chế độ BHXH. Thời gian tính hưởng BHXH là thời đã đóng BHXH, thời gian công tác tính hưởng chế độ bệnh binh, không được tính để hưởng BHXH.

Từ quy định như đã nêu trên luật gia thấy trường hợp của bố bạn còn một số điểm chưa rõ như hiện nay bố bạn đang hưởng chế độ mất sức lao động hay chế độ trợ cấp bệnh binh.

Nếu đang hưởng chế độ trợ cấp bệnh binh thì ngoài chế độ trợ cấp bệnh binh còn được hưởng chế độ BHXH theo Thông tư 41 và thời gian chưa đóng BHXH thì được truy nộp tiền đóng BHXH để làm cơ sở tính hưởng BHXH (theo điều 16 điểm 2 Nghị định 92).

Nếu bố bạn đang hưởng chế độ mất sức lao động thì thực hiện theo Điều 5 khoản 1 điểm c Nghị định 92 ngày 22/10/2009.

Luật gia khuyên bạn đến Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc Phòng Nội vụ để được hướng dẫn làm các thủ tục theo quy định của Luật BHXH.

LG: MINH HƯƠNG

Đang được quan tâm

Gửi bình luận